Ngón đầu ra ngoài qua cửa sổ trời của ô tô có vi phạm luật giao thông?

Bất Động Sản
Rate this post

Hình ảnh một em nhỏ ngồi trên cửa sổ trời ô tô khiến nhiều người không khỏi giật mình vì độ nguy hiểm khi bất ngờ phát sinh. Ảnh: Thế giới trẻ.

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 4 Luật Giao thông đường bộ, về nguyên tắc hoạt động giao thông đường bộ có quy định:

“Người tham gia giao thông phải có ý thức tự giác, nghiêm chỉnh chấp hành luật lệ giao thông, giữ an toàn cho mình và người khác. Chủ phương tiện, người điều khiển phương tiện phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc bảo đảm an toàn cho phương tiện tham gia giao thông đường bộ”.

Hiện tại, chưa có quy định cụ thể nào về việc xử phạt hay không xử phạt hành vi người lớn hay trẻ em thò đầu ra ngoài cửa sổ trời. Tuy nhiên, với việc dắt đầu ra khỏi cửa sổ trời của ô tô, chủ xe vẫn có thể vi phạm một số quy định khác của Luật Giao thông đường bộ:

– Vi phạm khoản b Điều 68 Luật Giao thông đường bộ về kinh doanh vận tải hành khách bằng ô tô:

Không chở khách trên nóc xe, trong khoang hành lý hoặc để người ngồi đu, bám vào bên ngoài thành xe;

– Vi phạm khoản 23 Điều 8 về an toàn giao thông trong Luật Giao thông đường bộ

Điều 8: Các hành vi bị nghiêm cấm:

– Hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, các hành vi khác gây nguy hiểm cho người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ.

– Ngoài ra, còn bị phạt hành vi không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.

Mức phạt đối với hành vi trên theo Điều 23, Nghị định 46/2016 / NĐ-CP về giao thông đường bộ:

– Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây (Điểm a Khoản 1 Điều 23)

a) Không hướng dẫn hành khách đứng, nằm, ngồi đúng tư thế trên xe;

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây (Điểm b Khoản 6 Điều 23)

b) Chở người trên mui, nóc xe, trong khoang hành lý của xe;

Phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

– Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây (Khoản 1 Điều 5)

k) Người điều khiển xe ô tô có trang bị dây an toàn không thắt dây an toàn khi xe đang chạy;

l) Chở người ngồi trên xe ô tô có trang bị dây an toàn mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy.

Leave a Reply

Your email address will not be published.